เว็บบอร์ด โคบาลนิวส์
.::. เว็บบอร์ด เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น สำหรับสังคมคนรักวัวงาม .::.

[กลับสู่หน้าแรกเว็บบอร์ด คลิก]

การเล่นวัวงามต้องมีสายต้องมีพวกไหมครับถึงจะขายได้
(กระทู้ 5.00 ดาว - 20 คำตอบ - 15 ไลค์) อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
ผมแค่สงสัยครับมือใหม่หัดเลี้ยงครับ

60 หมู่ 3 บ้านโคกศรีบุญเรือง ต.ไก่คำ่ อ.เมือง จ.อำนาจเจริญ (พ่อพรม)
สมาชิกหมายเลข 04262 (post: 43 reply: 388)          ถูกใจกระทู้นี้ ส่งอีเมล์ถึง ช.อ็อบ 1.46.201.* [ ] ตอบคำถามนี้
     ผู้ที่ชื่นชอบกระทู้นี้ :   [ kapomka,ทุ่งทองฟาร์ม,sareechon,กิติศักดิ์ฟาร์ม,หมออนามัย,Wiwakho,ยู,คนเมืองเกษ,คนเมืองเกษ,คอกลือชัย,ฮ้อยไทบ้าน,พันพันอัครนาคา,หนุ่มรากหญ้า,มายา,ภูฟ้าป่าสัก ]

ตอบ : Q25350 - ช.อ็อบ [24 ส.ค. 2558] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ

- ไม่จำเป็นครับ การไปอยู่ร่วมกลุ่มมีพรรคพรรคพวกดีก็ดีไป แต่ถ้าไม่ดีแค่มายืนถ่ายรูปด้วยก็ทำให้วัวของท่านราคาตกแล้ว เว็บไซต์กับเฟสบุ๊คเป็นอีกช่องทางในการประชาสัมพันธ์วัวของท่านไปเร็วยิ่งกว่าเซียนอีกครับ
- ขอให้สินค้าของเรามีคุณภาพ ในท้องตลาดมีจำนวนน้อย เป็นเวอร์ชั่นที่เขากำลังนิยมอยู่ในปัจจุบัน และต้องมองไปไกลถึงอนาคตด้วย
- การไปร่วมกิจกรรมของชาวโคงาม เช่น ไปเที่ยวชมหรือส่งวัวเข้าประกวด หากวัวของเราก็จะมีโอกาสได้ประกบกับวัวราคาแสนราคาล้าน มหาชนจะเป็นคนตัดสินไม่ใช่กรรมการ ถ้างามจริงราคาจะมาเอง สำคัญสุดอย่าไปโกหกสายเลือดก็แล้วกัน ยุคนี้ตรวจDNAพิสูจน์กันง่ายมาก
- ของมีน้อยราคาย่อมแพง เล่นวัวสายต่างฉีกแนวเป็นดีที่สุด สีที่นิยมในปัจจุบันคือสีแดง แต่ สีเหลือง สีขาว สีดำ สีลาย ยังต้องลุ้นกันอีกนาน ส่วนวัวโบ๊ทจะไปของมันได้เรื่อยๆ ถ้าจะให้สะกดทุกสายตาในสนามทุกวันนี้วัวต้องเป็นสีแดงเม็ดมะขามคั่วเท่านั้น และวัวต้องงามจริงสมส่วนทั้งร่างกาย จะขายแต่หูกับหน้าอย่างเดียวเช่นในอดีต เวลาจูงลงสนามแล้วเดินขาเป๋ เขาไม่เอากันแล้วนะครับสมัยนี้

......................................... อิสรภาพ เรียนแก่นสาร (หมออิ๋วาkapomka) โทร.089-0000-527
......................................... www.facebook.com/kapomka579 >> My Webpage

คาวบอยแคมป์ผสมเทียมโค โทร.08 9000 0527 (หมออิ๋วkapomka) facebook.com/cowboycamp
พื้นที่บริการครอบคลุมทั้ง 20 จังหวัดภาคอีสาน เพิ่มค่าเดินทาง 5 บาท/กม.(ขาเดียว)ทุกเที่ยวจากเมืองขอนแก่นครับ
- จำหน่ายหญ้าราษฎร์มงคลทั่วไทย(หญ้าสายพันธุ์นรก) ส่งถึงหัวกะไดบ้านพร้อมสอนการปลูกที่ถูกต้อง
ส่งอีเมล์ถึง kapomka 182.52.65.* [] ความเห็นที่ 1/#329470 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00579 www.kapomka.com

ตอบ : Q25350 - ช.อ็อบ [24 ส.ค. 2558] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
ต้องบอกว่าการเล่นวัวก็เหมือนหรือคล้ายๆกับเล่นการเมืองหรือเล่นกาพนันอะไรสักอย่างประมาณนี้ครับ..มีพักพวกมีหน้าม้ามีนายหน้าเชียร..อันนี้มีจริงครับ

-แต่การเลี้ยงวัวเลี้ยงแบบบริโภาคชื้อขายกันตามความจริงหรือเวลายากขายก็เอาไปตลาดนัดเลยครับ

คนเลี้ยงวัว 49.230.236.* [] ความเห็นที่ 2/#329476 เขียนตอบคำตอบนี้  

ของดี ของสวย ไม่จำเป็นต้องมีพรรคพวกครับ ลงรูปเสร็จเดี่ยวก็มีคนโทรมาแน่ๆ

...และจะมีอีกอย่าง ขออย่าโกหกสายเลือด ก็พอแล้ว

งูมีตีน ไก่มีนม. งงจริง

วัว ควาย หมู หมา กา ไก่ ล้วนต้องใช้อากาศหายใจ อนิจจังใดๆในโลกล้วนไม่เที่ยง
ส่งอีเมล์ถึง บ่าว 49.230.123.* [] ความเห็นที่ 3/#329528 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 03429

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

60 หมู่ 3 บ้านโคกศรีบุญเรือง ต.ไก่คำ่ อ.เมือง จ.อำนาจเจริญ (พ่อพรม)
ส่งอีเมล์ถึง ช.อ็อบ 1.46.205.* [] ความเห็นที่ 4/#329556 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 04262

ความสุขของการเลี้ยงวัวอย่างหนึ่งก็คือการได้พวก ได้เพื่อน ก็เหมือนวงการอื่นแหละครับ วงการพระเครื่อง วงการนกเขา วงการขี่จักรยาน ฯลฯ ส่วนเรื่องการซื้อขายผมว่าถ้าวัวเราสวย ราคาเหมาะสมกับคุณภาพ ผมว่าคนซื้อวิ่งมาเองแหละครับพี่ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผิดพลาด หรือไม่ถูกใจใครอย่างไร ก็ขออภัยด้วยนะครับ

ส่งอีเมล์ถึง ยู 110.77.159.* [] ความเห็นที่ 5/#329558 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01535

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนะครับถ้าไม่ถูกใจต้องขออภัยไว้ด้วยครับ สำหรับวัวงามผมว่าเป็นสิ่งที่ดีทำให้คนรากหญ้ามีความหวังว่าโอกาศต้องเป็นของเราในการได้ขายวัวราคาแพงเป็นแสนหรือล้านและในอดีดที่ผ่านมาก็ได้เกิดขึ้นจริงมีชาวบ้านหลายท่านได้จับเงินแสนและเงินล้านจนถึงปัจจุบันแต่ก็มีบางส่วนที่หมดตัวเพราะวัวงามส่วนมากจะเป็นคนที่ไม่มีใจรักในการเลี้ยงวัวเพียงแค่เห็นเขาขายได้ราคาสูงก็ซื้อมาเลี้ยงพอสักพักก็เบื่อขายขาดทุน แต่ที่แน่ๆที่เจอมาการซื้อขายส่วนมากราคาไม่เป็นความจริงส่วนมากจะบอกราคาสูงกว่าที่ซื้อขายกันอาจจะเพราะเหตุผลอะไร่ผมไม่รู้แต่ที่แน่ๆทำให้ราคาวัวสูงเกินความจริงมีชาวบ้านบางคนตั้งราคาวัวตัวเองสูงเพราะวัวข้างบ้านสวยสู้ไม่ได้แต่ได้ขายแสนเราก็ตั้งราคาสูงกว่าเลยไม่ได้ขาย ถ้าเป็นไปได้เวลาซื้อขายกันอยากให้บอกราคากันตรงไปตรงมาจะดีมากครับ มันจะส่งผลให้ชาวบ้านได้ขายวัวในราคาที่เหมาะสมครับ ส่วนเรื่องการเล่นวัวงานต้องมีพวกใหม อันนี้ผมเห็นด้วยกับ เสี่ยยู ครับ

คุณากรฟาร์ม
ส่งอีเมล์ถึง คุณากรฟาร์ม 114.109.208.* [] ความเห็นที่ 6/#329572 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 03172 kobalnews.com

ผมสังเกตุดูส่วนมากเซียนวัวที่กล้าซื้อราคาแพงๆก็มีไม่กี่คนจะเห้นแต่คนขายคนปล่อยวัวซะมากกว่าส่วนลูกวัวที่เล่นกันก็มีพ่อพันธุ์ไม่กี่ตัว คนที่เลี้ยงวัวแถวบ้านผมเขาก็รู้จักแต่ ลูกจ้าวรักษ์ ลูกแดงกาฬสินธุ์ กระแสจะดีกว่าพ่อพันธุ์ตัวอืน ครับ

ส่งอีเมล์ถึง ช.อ็อบ 101.51.209.* [] ความเห็นที่ 7/#329577 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 04262

ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นของทุกๆท่านที่กล่าวมาน๊ะครับ

ส่งอีเมล์ถึง กิตติศักดิ์ 49.229.93.* [] ความเห็นที่ 8/#329582 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 02292

ความคิดเห็นทุกท่านที่กล่าวมาเป็นคาวมจริงทั้งหมดครับ เห็นด้วยทุกคำกล่าวครับ

111
ส่งอีเมล์ถึง โบ้ 10.10.0.* [] ความเห็นที่ 9/#329601 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 02481

ผมเห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นและเน้นความคิดเห็นของเสี่ยยูกับหมออิ๋วครับ ยกตัวอย่างเช่นคุณกิตติศักดิ์ ไม่มีวัวพ่อพัน และยังไม่มีการขายมีแต่นำเข้า และล่าสุดพึ่งนำเข้าน้องเก้า หกแสนบาท ก็เป็นความคิดเห็นของหมออิ๋วและเสี่ยยูครับ

อครณเดช
ส่งอีเมล์ถึง pp 1.179.182.* [] ความเห็นที่ 10/#329620 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00287 http://board.kobalnews.com

ตอบ : #329577 - ช.อ็อบ [25 ส.ค. 2558] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ

สีแดงมาแรงขายง่าย....แต่ถ้าซื้อแพงๆแล้วจะขายต่อให้ใคร...เสี่ยทั้งหลายเค้าซื้อตัวละเป็นแสนเป็นล้าน เค้าก็ซื้อได้เพราะเป็นการซื้อความสุขทางใจ แม้ขายต่อไม่ได้เค้าก็ไม่ขาดทุนเพราะมันเป็นความสุขที่ได้เลี้ยงวัวงามๆ

....แต่หลายคนซื้อวัวแพงเกินความเป็นจริง โดยหวังว่าจะมีคนมาซื้อต่อและจะมีกำไรงามๆ ขาดทุนตั้งแต่คิดแล้วครับ

....วิธีซื้อวัวโดยไม่ขาดทุนควรทำดังนี้ ดูดีๆ ดูให้ละเอียด แล้วถามใจตัวเองว่าชอบรึเปล่า แล้วถามคนอื่นด้วยชอบไหม ถ้ามีคนชอบและตัวเองชอบมากๆ ซื้อเลยวัวแบบนี้มีโอกาสได้กำไร แต่ราคาต้องสมน้ำสมเนื้อ....แต่ถ้าคิดว่าวัวแบบนี้ต้องขายต่อได้กำไร อย่าซื้อเด็ดขาด เพราะซื้อโดยที่ตัวเองไม่ได้ชอบโอกาสขาดทุนมีสูง

ความสำเร็จของผม คือ การที่วัวได้กินอิ่มทุกวัน...
ส่งอีเมล์ถึง ฮ้อยไทบ้าน 49.230.83.* [] ความเห็นที่ 11/#329715 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 03033

ผมบอกตรงๆเลยนะครับว่าเท่าที่ผมเคยสัมผัสมามีจริงๆครับ แต่ผมจะไม่ขอเอ่ยถึงล่ะกันครับ แต่ถ้าวัวสวยมากๆผมว่าขึ้นอยู่กับว่าสายใหนจะไวกว่ากันแล้วก้สายใหนจะกีดกันสายอื่นได้มากกว่าครับ ผิดพลาดประการไดก้ขออภัยด้วยนะครับ.

อาคม คอกTT
ส่งอีเมล์ถึง Wiwakho 183.89.3.* [] ความเห็นที่ 12/#329717 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01385 kobalnews

ถ้ามองแบบกลางๆไม่ว่าวงการอะไร ถามว่ามีพักมีพวกไหมก็มีเพื่อนๆเหมือนกันกับเสี่ยยูว่านั้นแหละพูดง่ายๆได้เพื่อนฝูง
-ถ้าของดีๆมีคุณภาพสวยจริงสายเลือดจริง ก็จะมีคนมาทาบทามติดต่อชื้อเองครับ
-ถ้าออกมาแบบครึ่งๆกลางๆสายเลือดไม่ชัดเปลี่ยนมือและเปลี่ยนพ่อแม่ ตรงนี้ล่ะจะเกิดช่องว่าให้ปรากฏการณ์ต่างขึ้น...ต่างๆนาๆๆเข้าตำราขายไม่ออกร้องกาๆๆๆๆๆๆ
-สังเกตุง่ายๆน่ะถ้าวัวออกจากฟาร์มที่มีการจัดการดีๆหรือคนเลี้ยงที่มีความจริงใจหน่อยวัวที่ขายออกจากฟาร์มหรือคอกคงจะไม่เสี่ยงกับชื่อเสี่ยงคงไม่คุ้มหรือขัดอุดมการณ์ครับ แต่กับตรงกันข้าม อาจใช้อุบายให้ฮ้อยเป็นตัวกลางทำลายได้วงการได้มันพูดยากในสถานการความจริงของโลกใบนี้และยุคปัจุบัน ที่คนจนทำเป็นเหมือนคนรวย แต่ตรงข้ามคนรวยทำเหมือนคนจน ตำรวจกับโจรแทบแยกไม่ออก คนตาดีแกล้งเป็นตาบอด ทำอะไรให้เวลานี้ต้องมีสติ จึงจะสตางค์ครับ

หน้าเอาพอดูหูเอาพอฟัง_เนื้อหนังต้องมาก่อนแดงๆเด้อ-089-4654291มีเครื่องสับหญ้าผลิตเอง-จำหน่ายเองราคากันเองครับและแบบรั้วคาวบอยอาหารวัวครับ
ส่งอีเมล์ถึง ธรรม 192.168.11.* [] ความเห็นที่ 13/#329755 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 04670

มีความสุขที่ได้เลี้ยงวัว หรือมีความสุขทีได้ขายว้วถ้าทำอย่างแรกได้อย่างอื่นก็จะตามมาทั้งเพื่อนผอง และหมู่มิตรอย่ากังวนใจครับ

๙๙
ส่งอีเมล์ถึง เกษตรวัวงาม 118.174.137.* [] ความเห็นที่ 14/#330115 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 04875

มีพรรคมีพวกก็ดีครับ วัวสวยๆงามๆราคาสมเหตุสมผล ยังซื้อขายกันได้เสมอครับ

ส่งอีเมล์ถึง ราชันย์   183.89.107.* [] ความเห็นที่ 15/#330116 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 02341

@@มีสายมีพรรคพวกขายง่ายครับ...ช่วยๆเชียร์...ถ้าไม่ใช่พวกขายยากหน่อยแต่ถ้าของดีไ่ม่ต้องเชียร์ก็ได้คิดเห็นส่วนตัวครับ......

ส่งอีเมล์ถึง taxi 180.183.69.* [] ความเห็นที่ 16/#330143 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00300

สายไหนเด็กใครผมไม่รู้รู้แต่ผมมาคนเดียวตั้งแต่เริ่มถึงปัจจุบันเช็คเบอร์ผมได้เลย0803203279ตั้งแต่2gมา4g พวกมีไหมเอาแบบไหนค้างคืนหรือชั่วคราวอิๆ ถ้าค้างคืนมีไม่มากส่วนใหญ่จะไม่ใช่พวกเล่นเว็บหนักไปทางคอเดียวกันซะมากกว่าเพราะข้างนอกเว็บเล่นกันดีกว่าข้างในเว็บอีก แต่ถ้าชั่วคราวมีเยอะแยะใครทักใครคุยด้วยก็คุยตอบแค่นั้นแต่จะสานสัมพันธ์ไปมากน้อยแค่ไหนก็อยู่ที่ตัวเราเอง ผมย้ำเสมอว่าจุดยืนตั้งแต่เริ่มเราทำอะไรเป็นใครมาจากไหนมีตัวตนหรือไม่ทุกท่านกล้าบอกพอไหม แล้วทุกอย่างจะตามมาคือ เพื่อนพ้องน้องพี่ที่เขาอยากรู้จักท่านตัวเป็นๆ แล้วต่อไปในวงการเขาจะทราบเองว่าใครเป็นใครโดยที่เราไม่ต้องวิ่งหาหน้าม้าหรือหน้าอะไรๆก็ตาม ต้องถามตัวเองก่อนดีที่สุดว่าเรามาทำอะไรจริงใจแค่ไหนกับเรื่องวัวพวกนี้ถ้ามาแค่ฉาบฉวยผมว่าไปไม่รอดแต่ถ้ารักวัวจริงไม่ได้หวังการค้าเป็นหลักขายได้ก็ขายขายไม่ได้เลี้ยงมันไปผมว่าจะอยู่ได้ยาวนาน แล้วจะมีคนรู้จักท่านขึ้นมาแล้วกาลเวลาจะทำให้ท่านขายวัวได้ด้วยตัวเองแหละครับ อย่าปิดกั้นเมื่อมีคนสนใจมีคนให้ดีกว่ามีคนเมิน ของแบบนี้มันต้องใช้เวลาและความเป็นตัวของตัวเองมากที่สุดอย่าไปหวังคนอื่นหลาย "ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน" ครับผม

ผมขอแสดงความคิดเห็นเท่านี้แหละครับชอบไม่ชอบก็แล้วแต่ความพอใจของทุกท่านครับผมแค่เล่าจากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมก็เท่านั้น....ขอให้ทุกท่านโชคดีสมหวังครับ

เฟสคอกหนุ่มรากหญ้า วาปีปทุม และ เฟสWuthipong Turasit เจอตัวตนแน่นอน
ส่งอีเมล์ถึง หนุ่มรากหญ้า 1.2.219.* [] ความเห็นที่ 17/#330169 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00609

เชื่อมั้ยว่าแทบทุกคนมีความสุขกับการเลี้ยงวัวและก็แทบทุกคนเหมือนกันมีความสุขกับการที่ใด้ขายวัวรึหมู่เจ่าวาจังได๋ ทุกวงการต้องมีพวกพ้องครับ

Hdfj
ส่งอีเมล์ถึง Spก.ถนนชัย 171.96.177.* [] ความเห็นที่ 18/#330185 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 04811 Bdnfnc

ชอบจริงคำตอบของหนุ่มรากหญ้าชัดเจนตามนั้น..รู้จักกันก็เพราะในเว็บเชื่อใจได้ก็เพราะมีตัวตนแบบนี้เท่านั้นที่ผมต้องการผิดถูกเช่นไรจะได้ว่าและตามถูกคน.จะขายจะซื้อเช็คกันดีๆถ้าไม่แน่ใจไม่กล้าซื้อ..อย่างผมขอแบบค้างคืนเด้อหัวหน้าวุฒิ

หลอกใครได้แต่หลอกตัวเองไม่ได้
ส่งอีเมล์ถึง มายา 27.55.133.* [] ความเห็นที่ 19/#330188 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 03720

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เลี้ยงและชอบวัวงาม แต่อยากฝากพี่น้องที่ทุนทรัพย์ไม่เยอะจะซื้อมาเก็งกำไรก็ต้องดูให้ดีๆ ทุกวันนี้นอกจากหน้า หัวหู ต้องลำตัวด้วยครับ ผมผ่านมาหลายยุคของวัวงาม อยากฝากพี่ๆ น้องๆ ว่า การซื้อขายอย่าเรียกร้องแพงเวอร์ เห็นคนอื่นเขาได้ ต้องเอาให้พอดีครับ คนเขาเบื่อ เลิกไปก็เพราะสาเหตุนี้ก็เยอะ ราคาไม่สมกับวัว เอาให้พอดีครับ การซื้อขายจะเคลื่อนไหว ทุกคนจับต้องได้ครับ แค่ความเห็นนะครับ ผิดพลาดโปรดอภัยครับ

ส่งอีเมล์ถึง mw 1.4.225.* [] ความเห็นที่ 20/#331289 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 04055

<< กรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ เพื่อสังคมเว็บบอร์ด >>

.:: เว็บบอร์ด ::โคบาลนิวส์:: (ให้บริการโดย ::โฮสต์พันธุ์ไทย)