เว็บบอร์ด โคบาลนิวส์
.::. เว็บบอร์ด เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น สำหรับสังคมคนรักวัวงาม .::.

[กลับสู่หน้าแรกเว็บบอร์ด คลิก]

.........." ผลงานการพัฒนาที่มีค่ามากกว่าการเอาชนะ..."...
(กระทู้ 5.00 ดาว - 25 คำตอบ - 18 ไลค์) อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ

....ทุกท่านเคยได้ยินกันมั้ยครับที่ว่า "วัวอินดูบราซิลลูกผสมเกิดใหม่สวยเหลือเกิน แต่ยิ่งโต ยิ่งเดินถอยหลังลงคลอง ต่างกับวัวเลือดร้อย ที่เกิดใหม่แทบด้อยค่าแต่ ยิ่งโตมันกลับยิ่งสวย" ผมไม่ทราบและไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าจริงเท็จแค่ไหน แต่จากที่ผมเห็นมาหลายต่อหลายตัวค่อนข้างที่จะจริงตามที่ผมได้แสดงความคิดเห็นข้งต้น ก็ถือว่าเป็นอีกหนึ่งกรณีศึกษาที่น่าสนใจซึ่งถ้าเราสามารถอ้างอิงไปกับวัวสายพันธุ์อื่นๆมาก็ได้......ครับ
......ยกตัวอย่างบ้านใกล้เรือนเคียงอย่างวัวสายพันธุ์บราห์มัน แรกเกิดน้ำหนักตัวน้อย แล้วออกมาใหญ่โตข้างนอก ทั้งหมดนั้นล้วนเป็นพัฒนาการล้วนๆครับ..ถ้าในอินดูบ้านเรา เซียนวัวเก่าๆนิยมพูดกันว่า " วัวอินดูเลือดร้อยมันจะแต่งตัวทุกๆเดือน"เป็นคำเปรียบถึงพัฒนาการทั้งเรื่องโครงสร้าง หัว หน้า หู รวมไปถึงทุกๆส่วน ที่จะเดินหน้าเลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี..ถึงตรงนี้แล้วทุกๆท่านคงเริ่มสงสัยแล้วว่า"อ้าว..แล้วในวัวบางตัวที่โตขึ้น พัฒนาการกลับเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง ทั้งที่พ่อแม่ก็เลือดร้อย มันจะยังไงกันแน่" สำหรับเรื่องพัฒนาการมันต้องประกอบด้วยส่วนสำคัญคือ สายเลือดและพันธุกรรม หากเกิดจากตะกูลที่ดีมันก็จะไปตาม พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย เทือกเขาเหล่ากอที่เขานิยมไล่เรียงกันนั่นแหล่ะครับ..และอีกหนึ่งสิ่งประกอบเล็กๆที่มีความสำคัญไม่ที่ไม่เล็กนั่นก็คือ..เรื่องของการเลี้ยงดูและการคัดเลือกพ่อพันธุ์ที่มีให้เลือกได้ตามความต้องการทั่วฟ้าเมืองครับ..เพื่อให้นำมาใช้ในการปรับปรุงพันธุกรรมต่อไปครับ.....

\\\\\\\" ความคิดสร้างสรรค์ คือหลักประกันของการพัฒนา...ก้าวเดินอย่างรู้ค่า เป็นที่มาของตัวจริง \\\\\\\"...ช่างเขียว พูนสวัสดิฟาร์ม ..081- 876 - 3929 ..ครับ..
สมาชิกหมายเลข 00812 (post: 82 reply: 1780)          ถูกใจกระทู้นี้ ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.178.* [ ] ตอบคำถามนี้
     ผู้ที่ชื่นชอบกระทู้นี้ :   [ สุนทรเขียวทอง,tom,hukna,ตั่มเรือนไทย,Noom-Amnat,Oat,อธิวัฒน์ฟาร์ม,พระพุทธบาทฟาร์ม,หนุ่มรากหญ้า,ชยุต จันทราสกุล,กิกกะโป๋,เหลี่ยม,ทิพวรรณฟาร์ม,ตุ้ย ตองคิงส์88,อาเซี่ยน99,Tavit,Bingo,ADMIN ]

ตอบ : Q02594 - พูนสวัสดิ์ฟาร์ม [22 ต.ค. 2555] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
" อย่ากลัวถ้าจะต้องล้มเหลว อย่าอายถ้าบางทีเราต้องพ่ายแพ้บ้างเราไม่จำเป็นต้องชนะตลอด ไม่จำเป็นต้องเก่ง ต้องเด่นกว่าคนอื่นตลอดเวลาคนที่ไม่กลัวล้มเหลวจะเป็นคนสง่า เพราะหลังจากที่มีความพร้อมและเข้าใจในสิ่งที่จะทำอย่างดีแล้ว เขาก็จะทำ คิด พูด สร้างสรรค์อย่างมั่นใจ จะมีความสง่างามและมีเสน่ห์ในตัวเองได้ และเมื่อใดก็ตามที่เรารักในสิ่งที่เราทำได้ดีและไม่รู้สึกเหนื่อย มีความอยากและกระตือรือร้นที่จะทำและทุ่มเทอย่างเต็มที่ครับ...."

\\\\\\\" ความคิดสร้างสรรค์ คือหลักประกันของการพัฒนา...ก้าวเดินอย่างรู้ค่า เป็นที่มาของตัวจริง \\\\\\\"...ช่างเขียว พูนสวัสดิฟาร์ม ..081- 876 - 3929 ..ครับ..
ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.178.* [22 ต.ค. 2555 เวลา 20:30] ความเห็นที่ 1/#31494 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

ตอบ : Q02594 - พูนสวัสดิ์ฟาร์ม [22 ต.ค. 2555] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
เห็นด้วยกับครูทินครับ ทำในสิ่งที่รัก เราอาจไม่รู้อนาคตว่าผลมันจะเป็นยังไงแต่เรายังภูมิใจที่ได้ทำ ในขณะที่บางคนได้แค่คิด ผมว่าอย่างน้อยเราก็ไม่ได้ทำคนเดียวครับ มีพี่น้องชาวโคบาลนิวส์ที่คอยช่วยเหลือให้คำแนะนำอยู่ตลอด บางคนขายวัวไปแนะนำแนวทางสำหรับมือใหม่ไป บางคนก็คอยให้คำปลึกษา รวมทั้งให้กำลังใจทำให้รู้สึกว่าเราไม่ได้เดินคนเดียวบนถนนสายนี้ครับ
..............ต้องขอบคุณแอดมินที่คอยดูแลบอร์ด และขอบคุณทุกท่านที่อ่านนะครับ
บางทีคำติอาจเป็นแรงผลักดันนะครับ
...............คันว่าควมเฮาเว้าขมในอย่าได้จ่ม ลางเทื่อขมขี้เพี้ยภายหน้าหากสิดี อย่าได้ติเตียนเว้าผักกระเดาขมขื่น บาดกินกับลาบก้อยสิหลงย้องว่าดี
สุดท้ายขอให้วัวทุกท่านเลี้ยงง่าย ขายคล่องนะครับ

การงานนี้ อุปสรรคแสนหมู่ เกิดเป็นคนต้องสู้ อย่าถอยร่นหลีกหนี
ส่งอีเมล์ถึง hukna 101.51.51.* [22 ต.ค. 2555 เวลา 20:49] ความเห็นที่ 2/#31503 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00816

สุดยอดคำคมเลยครับ (ที่อ่านแล้วเป็นขวัญและกำลังใจทุกๆคน)

ส.รุ่งเรืองฟาร์ม ยินดีต้อนรับทุกๆท่าน
สนใจติดต่อ 081-9669770
ส่งอีเมล์ถึง wichai 101.51.91.* [22 ต.ค. 2555 เวลา 22:54] ความเห็นที่ 3/#31537 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00669

ถูกต้องนะคร้าบบบบ
แต่ทุกวันนี้แม่เลือดร้อยถูกมองข้ามไปหมด เพราะบ้านเราเล่นกันที่หัวหูสี เท่านั้น
แต่ก็มีบางท่านที่พยายามต่อยอดแม่เลือดร้อยให้มีลูกหลานเลือดร้อยที่ครบองค์ประกอบที่ชาววัวบ้านเราชอบๆกัน
แต่ยังไงก็ช่างนะครับ เลี้ยงแล้วได้ผลตอบแทนยิ่งจะทำให้เรามีความสุขมากครับ
ผลตอบแทนนั้นอาจจะไม่ใช่ตัวเงินเสมอไป แต่อาจจะเป็นความสุขใจที่ได้เลี้ยง หรือก็มีเพื่อนฝูงเพิ่มขึ้นทำให้โลกใบนี้ของเรากว้างขึ้นไปด้วย
ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงวัวนะครับ อย่ามองที่ตัวเงินเพียงอย่างเดียว เอาใจเขามาใส่ใจเรา

ส่งอีเมล์ถึง พระพุทธบาทฟาร์ม 27.55.8.* [22 ต.ค. 2555 เวลา 23:09] ความเห็นที่ 4/#31539 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00137

อย่าไปใส่ใจเลยครู คนเราชอบไม่เหมือนกัน คนเล่นก็มีหลายแบบ บางคนเล่นเพราะชอบเลี้ยง บางคนเล่นหวังฟลุ๊ค ชาวบ้านเลี้ยงไว้ขายเวลาเดือดร้อน มั่วแต่ไปชิงดีชิงเด่นเสียเวลาการพัฒนาครับบางคนไม่มีค่าพอที่เราจะใส่ใจหรอก "ใครชอบ ใครชังช่างเถิด ใครชู ใครเชิดช่างเขา ใครว่า ใครบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ" แต่อย่างว่าผมคนหนึ่งที่ไม่ค่อยทนพวกปากมากเท่าไหร่

อธิวัฒน์ฟาร์ม เปิดตัวจ้าวแอร์บัส&จ้าวมาร์โก้ พร้อมจำหน่ายน้ำเชื้อแดงโกเมน&กาเซ็ม สนใจติดต่อคุณอธิวัฒน์ 0849143872 ขอบคุณทุกท่านที่ใช้บริการ
ส่งอีเมล์ถึง อธิวัฒน์ฟาร์ม 10.0.0.* [22 ต.ค. 2555 เวลา 23:19] ความเห็นที่ 5/#31540 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00631

เลี้ยงบราซิลขายราคาเนื้อเผื่อได้งามได้ราคาฟลุ๊คครับครูทิน เลี้ยงๆขายๆ ตัวไหนรักก็เลี้ยงนานหน่อย(ครูยูร)

เว้าถืกข่อ ขอกินกะง่าย เว้าบ่ถืกข่อ ขอซื้อกะบ่ขาย
ส่งอีเมล์ถึง yoon 101.51.205.* [23 ต.ค. 2555 เวลา 13:23] ความเห็นที่ 6/#31574 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00253

อย่างตัวนี้ก็ทับพ่อพันธ์แถวบ้านที่ให้ลูกดี ไม่มีชื่อเสียงก็พอใจในระดับเราๆครับ

เว้าถืกข่อ ขอกินกะง่าย เว้าบ่ถืกข่อ ขอซื้อกะบ่ขาย
ส่งอีเมล์ถึง yoon 101.51.205.* [23 ต.ค. 2555 เวลา 13:25] ความเห็นที่ 7/#31576 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00253

" เราลองหันมาพัฒนาพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์วัวงามดูน่ะครับ..."
..."ความต้องการที่จะมีแม่วัวสวยๆ เลี้ยงเพื่อผลิตลูกจำหน่ายถือเป็นเรื่องปกติในวงการวัวงาม แล้วแต่ว่าจะออกสู่ตลาดได้ทันกับกระแสของวัวหรือไม่ ถึงอย่างไรก็ตามแต่ขอแค่มีวัวสวยติดคอกสักตัว สองตัว ก็ใช่ได้ใช่ไหมครับ..สำหรับวัวเก่งๆก็ไม่จำเป็นว่าจะต้องตามกระแสก็ได้ ส่วนจะอยู่หรือเป็นช่วงของ วัวขาว วัวสี วัวโบ๊ท หรือแม้แต่วัวแฟนซีนั้น เรา..เรา..และก็เรา ก็พยายามออกหาซื้อกันอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว โดยเฉพาะชาววัวที่เลี้ยงกันจริงๆไม่ว่า จะเป็นชาวบ้านในระดับรากหญ้า..ไปจนถึงผู้มีฐานะก็พยายามวิ่งหาเหมือนกันเพื่อที่จะได้นำมาเก็บไว้ผลิตเป็นพ่อบล็อกแม่บล็อกต่อไปครับ..ดังนั้นทุกๆท่านได้สังเกตุแล้วว่ายุคนี้วงการวัวงามเริ่มจะกลับมาคึกคักอีกครั้งแล้วครับ..โดยสังเกตุได้จากทุกๆท่านไม่ทิ้งวงการและไม่ทิ้งเพื่อนร่วมอุดมการณ์แม้แต่เวลาจะผ่านไปกี่ยุคกี่สมัยก็ต้องมีเพื่อนๆที่คอยช่วยเแลกแปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อที่จะเลือกหาวัวงามๆมาไว้ติดคอกสักตัวก็ได้น่ะครับ..."

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.180.* [23 ต.ค. 2555 เวลา 19:07] ความเห็นที่ 8/#31632 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

[COLOR=red].........." วัวหู " ชื่อนี้ท่านได้แต่ใดมา.......
"...ชื่อที่กลุ่มอื่นๆ นิยมเรียกกัน สำหรับวัวอินดูบราซิล อาจเป็นเพราะจุดเด่นที่เราและหลายๆท่านสามารถสังเกตุเห็นได้ชัด เนื่องจากวัวสายพันธุ์นี้จะมีลักษณะใบหูที่ยาวๆ และมีทรวดทรงที่สวยงามแตกต่างจากสายพันธุ์อื่นๆและด้วยจุดเด่นนี้เองทำให้หลายๆท่าน หลงลืมในลักษณะที่แท้จริงของเขา นั่นก็คือ ความสวย สง่างาม ความใหญ่โตของร่างกายที่มันควรจะมาด้วยกัน เราสามารถสังเกตุได้ว่าวัวอินดูบ้านเราเริ่มตัวเล็กลงๆทุกวัน จนเป็นที่มาของการค้นหา พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ที่สมส่วน สวยงามด้วยองค์ประกอบโดยรวมตามที่ฟาร์มต่างๆได้หมายตาและวิ่งหาเพื่อนำมา " แสดงความเป็นเจ้าของ" นั้นเองครับ...."

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.180.* [23 ต.ค. 2555 เวลา 19:51] ความเห็นที่ 9/#31648 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

อ่านดูความเห็นของหลายๆท่านแล้วก็ได้แง่คิดที่ดีๆ ที่บ้านมีแม่พันธ์อยู่สามตัวอยากได้วัวงามแบบตัวใหญ่ๆเหมือนวัวที่นำเข้ามาใหม่ๆ

ส่งอีเมล์ถึง เหลี่ยม 115.67.199.* [23 ต.ค. 2555 เวลา 20:15] ความเห็นที่ 10/#31653 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00907

"อย่ายอมแพ้ อย่าหยุดวิ่ง อย่าหยุดก้าวเดิน ถ้ายังไม่ถึงเส้นชัยและยังไม่ได้พยายามอย่างเต็มที่...แม้ในชีวิตของเราจะมีอุปสรรคขวากหนาม..หนักหรือเบา บ้างเพราะนั้นก็คือกฎของความเป็นจริงของชีวิตน่ะครับ..แต่ "กฎของความสำเร็จนั้นก็มีอยู่ว่า รู้ว่าตนเองต้องการอะไรค้นหาว่าต้องทำอย่างไรเพื่อให้ได้สิ่งนั้นและกระทำตามนั้นอย่างบากบั่นและไม่ย่อท้อ แต่จงใช้สติ อย่าใช้อารมณ์....เดี๋ยวความสำเร็จก็จะปรากฎขึ้นเองแหล่ะครับ...แต่ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนต้องใช้เวลาเพื่อที่จะนำพาไปสู่ความสำเร็จน่ะครับ..."...เราทุกคนต้องร่วมกันสู้ สู่เพื่อตนเอง สู้เพื่ออุดมการณ์ สู้เพื่อจินตนาการและสู้เพื่อความสำเร็จ...น่ะครับ..

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.180.* [23 ต.ค. 2555 เวลา 20:28] ความเห็นที่ 11/#31656 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

พี่อ่านตาลายแล้วครูทินเอาเป็นว่าเลี้ยงตามที่กำลังเราเลี้ยงได้เป็นดีที่สุดครับอย่างพี่เลี้ยงเองเจ็บเองใครจะทำไม555....ลองชมคลิปในลิ้งค์นี้ดูครับว่าเท่ห์ไหมฮิๆๆ...คลิ๊กที่นี่เลยครับ

"ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ" by..หนุ่มรากหญ้า 0803203279..https://www.facebook.com/adietp.turasit
ส่งอีเมล์ถึง หนุ่มรากหญ้า 1.2.229.* [23 ต.ค. 2555 เวลา 20:48] ความเห็นที่ 12/#31664 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00609

....................................." การเดินทางที่ได้รับการจุดประกาย "..........................................." ทุกเส้นทางของการเดินทาง ไม่มีเส้นทางไหนที่ราบเรียบไปตลอดจนกว่าจะถึงจุดหมาย บางช่วงอาจจะสะดวกสบาย ในบางช่วงอาจต้องเจอกับอุปสรรคต่างๆนาน บางช่วงแสงแดดอาจจะปลอดดปร่งเดินทางสะดวกและในบางครั้งอาจจะเจอกับพายุฝน แต่ทุกปัญหาและทุกอุปสรรคคือบทพิสูจน์หัวใจที่เข็มแข็งของผู้เดินทาง หากมีจิตใจที่อ่อนแอไม่มั่นคงหากเพียงเจออุปสรรคเล็กน้อยก็ถอดใจไม่ไปต่อ แต่สำหรับผู้ที่มีจิตใจที่เข้มแข็งและมั่นคง ไม่ว่าปัญหานั้นจะหนักหนาสักเพียงใด ก็ไม่ยากเกินที่จะฟันฝ่าไปจนถึงจุดมุ่งหมาย
เช่นเดียวกับเส้นทางสายอินดูบราซิล ที่หลายคนเลือกที่จะก้าวเข้ามาบนเส้นทางสายนี้ ย่อมมีทั้งปัญหาและอุปสรรค เมื่อวันนี้เส้นทางสายอินดูฯ ที่เคยสวยงามของหลายๆคน เป็นหลุมเป็นบ่อ มีพายุโหมกระหน่ำเข้ามา ทำให้ไม่สวยงามอย่างที่เคยเป็น หลายคนเริ่มท้อ และหลายคนเดินออกจากเส้นทางสายนี้ เพราะไม่สามารถผ่านแบบทดสอบครั้งนี้ไปได้ ผู้ที่รักโคอินดูบราซิลอย่างจริงใจเท่านั้นที่จะสามารถผ่านแบบทดสอบในครั้งนี้ไปได้ ไม่มีเส้นทางไหนที่ไม่มีอุปสรรค ผู้ที่ผ่านอุปสรรคที่ยากลำบากไปได้เท่านั้น ที่ได้พบกับความสวยงามที่รออยู่ ความสวยงามในเส้นทางสายอินดูบราซิลยังคงรออยู่ข้างหน้า แต่สำหรับผู้ที่ผ่านอุปสรรคในวันนี้เท่านั้นที่จะได้รับคำชมเชย...จากคนภายนอกและเพื่อนร่วมอุดมการณ์ทั้งนั้นครับ....."
...หากแม้น"..อรุณรุ่งพรุ่งนี้คงมีหวัง.......จุดพลังเพิ่มความหวังยังชีพได้
อย่าท้อแท้แพ้พ่ายเหนื่อยหน่ายใจ......ชีวิตไม่หมดหวังยังมีแรงหรือหากทำงานและธุรกิจล้มเหลวก็ขอให้คิดว่า.."ความผิดพลาดและล้มเหลว คือบทเรียนเริ่มต้นของความสำเร็จ"

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.188.* [24 ต.ค. 2555 เวลา 19:13] ความเห็นที่ 13/#31867 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

ถ้าทำด้วยใจแล้วทุกอย่างย่อมออกมาดีเสมอ

ศูนย์น้ำเชื้อเวชอนงค์ฟาร์ม
จำหน่ายน้ำเชื้อแดงดี ตะวันเพลิง แดงกาฬสินธุ์ แดงบ้านสิงห์ ออกัส ตองคิงส์88 จ้าวรุ่งเรือง โชคเศรษฐี พาโชค จ้าวช็อปเปอร์ มิตรภาพ แดงเศรษฐี บิ๊กแบล็ค และอีกหลายตัว พร้อมทั้งน้ำเชื้อบรามัน ซาโลเรย์ ควาย สนใจติดต่อ 082-3028408,0933856243 
ส่งอีเมล์ถึง ตุ้ย ตองคิงส์88 1.2.216.* [25 ต.ค. 2555 เวลา 13:18] ความเห็นที่ 14/#32034 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00151 - - -

ดูแล้วอิจฉาคนมีวัวเเดงคับ ความคิดเห็นแต่ละคนอ่านแล้วทำให้คิดได้หลายอย่าง แต่ว่าทุกคนก็อยากให้ฮินดูเราพัฒนาขึ้นเป็นที่ยอมรับในทุกสังคมจริงป่าว สู้ และพัฒนาตามอุดมการณ์ของตนเอง ไม่ตามกระแสมากนัก อาจจะไม่สมหวังดังที่ตั้งใจมากนัก แต่เรามีความสุข ก็พอใจแล้ว

ส่งอีเมล์ถึง เอกสิต 113.53.188.* [25 ต.ค. 2555 เวลา 15:46] ความเห็นที่ 15/#32045 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00033

" คุณตุ้ย และพี่เอกสิตครับ...ก็อย่างที่ทั้งสองท่านว่าแหล่ะครับ...การพัฒนาของอินดูเราต้องพัฒนาไปเรื่อยๆครับ..ก็อย่างที่ทุกๆท่านได้สังเกตุเห็แล้วว่า...วัวอินดูบราซิล แต่ก่อน ก็ไม่ต่างอะไรจากวัวบราห์มันมากนัก แต่ในคล้ายก็ย่อมมีความต่างนั้นก็คือ วัวอินดูนั้นหูจะมีลูกเล่นมากกว่าบราห์มัน แต่เราก็ได้เห็นการพัฒนามาอย่างต่อเนื่องจนถึงทุกวันนี้วัวอินดูบราซิลจัดว่าเป็นวัวหู ที่หูยาวมาก และสวยมาก...ทุกๆท่านเห็นแล้วพูดได้เลยว่าชอบและหลงเสน่ห์ในวัวหู..นั้นก็คือการพัฒนาเรื่องหู..ผมเชื่อว่าว่าทุกท่านก็คงคิดไม่ต่างจากผมหรอกครับว่า เราสมหวังด้านหูแล้วสำหรับคนที่ชอบเรื่องหู ( แต่ถ้าใครไม่ชอบก็ปล่อยเขาไป) แต่ก็มีบางท่านที่สมหวังแล้วก็อยากได้โชค สองชั้นอีก นั้นก็คือ วัวบางตัวได้หูแล้วสียังไม่ได้ บางท่านอาจจะชอบวัวแดง โบ๊ท ดำ ขาว หรือแม้กระทั้งแฟนซี ก็มีบ้างใช่ไหมครับ..ดังนั้นเราจะพัฒนาไปเรื่อยเหมือนตอนที่พัฒนาเรื่องหูอาจจะช้าหน่อย แต่เราต้องใช้เวลาในศึกษาหาข้อมูลบ้างหรือแม้กระทั่งอาจจะมีการลองผิดลองถูกบ้าง บางคนก็อาจจะสมหวัง เพราะเขาทำข้อสอบมาดีหรือฟลุ๊ค ก็เป็นได้ ส่วนท่านใดที่ยังไม่สมหวังเราคงไม่ว่ากันครับ..เราอาจจะศึกษายังไม่ละเอียดพอหรือทฤษฏีการลองผิดลองถูกของเรายังไม่สำเร็จ เราก็ถือว่าเป็นกรณีศึกษาไป แล้วเราก็เปลี่ยนตัวเลือกไหม่(พ่อพันธุ์ที่เป็นตัวเลือกทั่วประเทศไทยมีให้เลือกเป็นร้อยตัว..แต่สำหรับตัวที่ท่านชอบจะมีเพียงแค่ตัวเดียวเท่านั้น)..ดังนั้นท่านต้องคิดให้ดีก่อยผสมน่ะครับ..เราจะได้ไม่เสียตัว..ไม่เสียเวลา..น่ะครับ...."

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.162.* [25 ต.ค. 2555 เวลา 19:35] ความเห็นที่ 16/#32084 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

" เมื่อวงการวัวงามจะสามารถขึ้นสู่จุดสูงสุดได้ มันก็กลับลงสู่ที่ต่ำสุดได้เช่นกันครับ..แต่สำหรับวันนี้ยังไม่ใช่วันที่วัวขาลงถึงจุดต่ำสุดเพียงแต่อยู่ในช่วงของการชะลอตัว" และหลายต่อหลายคนที่ยังชื่นชอบหลงไหลในมนต์เสน่ห์ของวัวงามยังคงเลี้ยงคงรักไม่ยอมเลิกง่ายๆและกำลังรอจังหวะงามๆที่วงการจะเริ่มเดินไปข้างหน้าต่อไปอีกครั้ง บนเส้นทางสายวัวงามยังมีอะไรให้ค้นหาอีกมากมายคนที่รักวัวงามจริงๆเท่านั้นที่จะสามารถอดทนกับการรอคอยและรอจังหวะกับการกลับมาของวงการวัวงามอีกครั้ง เพราะวันนี้อาจไม่ใช่จุดต่ำสุดของวงการแต่วันนี้เรายังคงมองเห็นได้ว่าในอนาคตของวงการวัวงามจะเดินไปในทิศทางใด..เพียงแต่อยากให้ทุกๆท่านได้รอให้ถึงจังหวะที่เหมาะสมก่อนน่ะครับ....อาจจะช้าหน่อย..แต่ก็อาจจะคุ้มกับการรอคอยได้น่ะครับ....แต่ก่อนที่จะถึงวันนั้นต้องใช้ความอดทน ในการรอคอยมากทีเดียว มันคงไม่ผิดอะไร " ถ้าจะทนรอในสิ่งที่เป็นไปได้ ใครที่อดทนไม่ไหวก็จะเริ่มเดินออกจากวงการในไม่ช้า ใครที่รอได้ก็ต้องความอดทนอย่างสูง...ครับ...
และผมก็เชื่อว่าความอดทนของทุกท่านไม่สูญเปล่าแน่นอน...
ถือได้ว่านี่คือบทพิสูจน์รักแท้ที่ทุกๆท่านมีให้กับวัวงามที่ท่านเลี้ยงไม่ว่าจะหวังเพียงแต่ผลประโยชน์หรือด้วยความรักและชอบในมนต์เสน่ห์ของวัวงาม ผมก็ขอให้ทุกๆท่านอดทนกับการรอคอยและร่วมกันแก้ปัญหาให้ดีขึ้นน่ะ....และจากที่ผมได้สังเกตและพยายามที่จะสืบเสาะข่าวคราวของวงการวัวงามของเราก็สังเกตุได้ว่า.."ผมขออนุญาตยกตัวอย่างกลุ่มโคราชมีความเคลื่อนไหวและดูว่าจะคึกคักตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นการหาวัวแดงแบบเด็ดๆเข้าคอกและฟาร์มบ้าง..ตัวไหนสวยๆก็ทะยอยปล่อยออกบ้างตามราคาค่าตัวที่พอใจทั้งสองฝ่ายครับ..เพราะเราอยู่วงการนี้เราจะอยู่ในภาวะพึ่งพาอาศัยกันครับหรือแม้กระทั่งพื้นที่อื่นๆก็เริ่มมีความเคลื่อนไหวที่ดีขึ้นเรื่อยๆ"...และผมก็คิดว่า..กระแสวัวงามกำลังจะมาแล้วใช่ไหมครับ..
" ปัญหามีไว้ให้แก้ไข ไม่ใช่มีไหวให้เดินหนี....เพราะสิ่งนี้คือความหวังของเราชาววัวงามทุกคนน่ะครับ...." เป้าหมายมีไว้พุ่งชน " ขอให้ทุกๆท่านจงโชคีและมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตน่ะครับ.....

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.180.* [26 ต.ค. 2555 เวลา 19:16] ความเห็นที่ 17/#32245 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

เห็นด้วยครับ ชนะใดจะเท่าชนะใจตนเอง ไม่มีหรอกครับครู เหมือนกันหลอกคนอื่นได้แต่หลอกตัวเองไม่ได้เหมือนกันครับ

ส่งอีเมล์ถึง หนุ่มคาวบอย 192.168.1.* [27 ต.ค. 2555 เวลา 12:33] ความเห็นที่ 18/#32341 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00317

" ครับพี่หนุ่ม...ก่อนที่เราจะชนะอื่นใดอันดับแรกเราต้องชนะตัวเองก่อนใช่ไหมครับ......เพราะ..."ไม่มีอะไรที่อยู่กับเราได้ตลอดชีวิต ทุกอย่างนั้นมันก็รอเวลาที่จะจากเราไปทั้งนั้น เชื่อว่าถ้าชีวิตคนเรา ถ้าไม่ยึดติด ก็ไม่ต้องแขวนชีวิตไว้กับความคาดหวัง เวลาที่เราสูญเสีย หรือเวลาที่เราต้องเจอกับความล้มเหลว เราคงมีภูมิต้านทานมากพอที่จะเอาไว้ต่อสู้กับความท้อแท้ อย่าคิดว่าสูญเสียแล้วชีวิตทั้งชีวิตจะต้องเป็นศูนย์ เพราะว่าเรานับหนึ่งใหม่ได้เสมอหากเราคิดที่จะนับมันซะอย่าง ไม่มีอะไรบนโลกที่น่ากลัว และไม่จำเป็นต้องกลัวกับความเป็นรองของชีวิต"เราทุกคน.

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.187.* [27 ต.ค. 2555 เวลา 18:58] ความเห็นที่ 19/#32371 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

ผมขอฝาก...อีกหนึ่งคำคม..น่ะครับ.."....ความสุขอยู่ที่ตัวเราคิด ชีวิตอยู่ที่ตัวเราปั้น
ความฝันอยู่ที่ตัวเราสร้าง ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ "ตัวเราเอง"

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.187.* [27 ต.ค. 2555 เวลา 19:47] ความเห็นที่ 20/#32385 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

"...ชีวิตที่จะประสบความสำเร็จไม่ใช่เรื่องง่าย ต้องอาศัยเคล็ดลับขั้นตอนต่าง ๆ มากมาย และเป็นความจริงที่ว่าเราเป็นผู้กำหนดชะตาชีวิตของเราเอง เป็นคนเลือกเส้นทางชีวิต และนั่นคือสิ่งที่ยากที่สุด เพราะไม่มีใครรู้ว่าเส้นทางที่กำลังเดินนั้นจะนำเราไปสู่เป้าหมายที่เราต้อง การรึเปล่า ถ้าเป็นเช่นนั้น การที่เรารู้กฎเกณฑ์การใช้ชีวิต จะช่วยให้เราได้รับประโยชน์สูงสุดจากเวลาทุก ๆ นาที เพราะกฎเหล่านี้เปรียบเสมือนแผนที่ชีวิตในการใช้เวลา เพื่อเลือกลงมือทำในสิ่งที่สำคัญตรงตามเป้าหมายในชีวิตของเรา....."...."ในบรรดาอารมณ์ทั้งหมดของมนุษย์ ไม่ว่าจะเป็น ความรู้สึกเบื่อ ความรู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจ เป็นต้น ความโกรธ คืออารมณ์ที่ทรงพลังและทำให้มนุษย์เป็นทุกข์มากที่สุด ซึ่งเปรียบเสมือนการจุดไฟเผาผลาญตัวเอง จะรู้สึกร้อนรนอยู่ตลอดเวลา ทำให้ผู้ที่ตกอยู่ในกองเพลิงแห่งความโกรธเกลียดอาฆาต หมดพลังงานไปอย่างเปล่าประโยชน์ ซึ่งถ้ายังไม่สามารถออกจากกองไฟแห่งความอาฆาตนี้ได้ ในที่สุดจะพบว่าคุณได้เผาผลาญโอกาสแห่งความสำเร็จของคุณหมดไปแล้ว ตอนนี้เหลือเพียงที่ว่างสำหรับความล้มเหลวเท่านั้น ดังนั้น ถ้าคุณไม่อยากทำลายชีวิตตัวเองด้วยความโกรธ ก็จงมอบความรักให้กับคนอื่น ๆ บ้าง ก็เพราะ ความอาฆาตพยาบาท เป็นสิ่งที่ละวางได้ยากมาก การให้อภัยจึงเป็นหลักการสำคัญสำหรับความเป็นผู้นำ..."

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.190.* [28 ต.ค. 2555 เวลา 19:35] ความเห็นที่ 21/#32536 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

เมื่อความฝันยังคงเดินทาง....รอวันไทยอินดู...ถูกพัฒนาเป็นสัตว์เลี้ยงสวยงามของโลก

ส่งอีเมล์ถึง Bingo 49.0.110.* [28 ต.ค. 2555 เวลา 19:56] ความเห็นที่ 22/#32540 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00248

" ...เฮ้..ในที่สุด..พี่เอ๋..ก็กลับมาแล้ว..." ..ทางเดียวที่จะแก้ปัญหาได้ คือ การยอมรับว่าเกิดปัญหา ซึ่งคนส่วนใหญ่มักไม่กล้ามองปัญหา ไม่กล้ายอมรับว่าตัวเองคือสาเหตุของปัญหา นอกจากปัญหาจะไม่ได้รับการแก้ไขแล้ว ก็เหมือนยิ่งไปสร้างปมปัญหาใหม่เพิ่มขึ้นอีก ความทุกข์นั้นก็ยังแต่จะก่อให้เกิดความทุกข์ต่อไป เช่น เป็นผู้บริหารแต่ไม่ยอมรับว่า ตัวเองบริหารงานไม่เก่ง ก็ย่อมทำให้บริษัทขาดทุน แต่ถ้ายอมรับได้ ก็จะเกิดทางแก้ไข อาจไปจ้างมืออาชีพมาทำแทน เป็นต้น ดังนั้น การกล้าที่จะยอมรับความจริง คือ การเริ่มต้นแก้ปัญหา

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.190.* [28 ต.ค. 2555 เวลา 20:00] ความเห็นที่ 23/#32543 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

อ่านเยอะตาลายอ่ะครับครู ได้ไหมไปตะลอนทัวร์มามา

อธิวัฒน์ฟาร์ม เปิดตัวจ้าวแอร์บัส&จ้าวมาร์โก้ พร้อมจำหน่ายน้ำเชื้อแดงโกเมน&กาเซ็ม สนใจติดต่อคุณอธิวัฒน์ 0849143872 ขอบคุณทุกท่านที่ใช้บริการ
ส่งอีเมล์ถึง อธิวัฒน์ฟาร์ม 125.25.84.* [28 ต.ค. 2555 เวลา 23:24] ความเห็นที่ 24/#32567 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00631

" อ๋อ...ได้ 3 ตัวครับ....ตัวเมีย 2 ตัวผู้ 1 ครับ...
ตัวเมียตัวที่ 1 " น้องฮาน่าร์" ....พ่อมิตรภาพ...+..แม่บอย อุบล....สังกัดพูนสวัสดิ์ฟาร์ม..จ.สุรินทร์
ตัวเมียตัวที่ 2 " น้องใบเตย"....พ่อมิตรภาพ...+..แม่หนึ่งอุบล......สังกัดพูนสวัสดิ์ฟาร์ม..จ.สุรินทร์
ตัวผู้...." จ้าวดาวใต้" ...พ่อจ้าวซัน...+...แม่บอย อุบล....สังกัดทินพัฒน์ฟาร์ม..จ.บุรีรัมย์..."..ครับ..คุณคิดส์....55555....เดี๋ยวรอจัดเต็มน่ะครับ.......

ส่งอีเมล์ถึง พูนสวัสดิ์ฟาร์ม 101.51.184.* [29 ต.ค. 2555 เวลา 19:24] ความเห็นที่ 25/#32745 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00812

<< กรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ เพื่อสังคมเว็บบอร์ด >>

.:: เว็บบอร์ด ::โคบาลนิวส์:: (ให้บริการโดย ::โฮสต์พันธุ์ไทย)