เว็บบอร์ด โคบาลนิวส์
.::. เว็บบอร์ด เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น สำหรับสังคมคนรักวัวงาม .::.

[กลับสู่หน้าแรกเว็บบอร์ด คลิก]

มือใหม่สนใจเก็บความรู้เรื่องแม่พันธ์ครับ
(กระทู้ 3.00 ดาว - 3 คำตอบ - 2 ไลค์) อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
1.ไม่ทราบว่าแม่พันธุ์ควรใช้เป็นเลือด100หรือเลือดผสมครับ(พันธ์ุไหน)
2.แล้วแม่พันธุ์เลือดผสมที่นิยมกันคือพันธุ์ไหนบ้างครับ

ขอบคุณที่ให้ความรู้ล่วงหน้าครับ

สมาชิกหมายเลข 05558 (post: 1 reply: 0)          ถูกใจกระทู้นี้ ส่งอีเมล์ถึง Boomkk 1.2.138.* [ ] ตอบคำถามนี้
     ผู้ที่ชื่นชอบกระทู้นี้ :   [ กิติศักดิ์ฟาร์ม,โสภณ ]

ตอบ : Q29405 - boom_lasner [18 เม.ย. 2559] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
ตามงบครับถ้ามือใหม่เอาแบบธรรมก่อนครับจะได้ไม่เจ็บตัวเหมื่อนว่าวัวเป็นสัตว์เป็นอย่างไรปากท้าวเปื่อยจะทำอย่างไรเวลามันอุ้มท้องกี่เดือนคล้ายเราหัสใหม่นะครับถ้าไม่มีความรู้แล้วค้นคว้าตามหนังสือวัวผมชอบธรรมเนียบวัวงามคอลัมของหมอหัสพลนะครับ

ส่งอีเมล์ถึง โสภณ 113.197.141.* [] ความเห็นที่ 1/#362084 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 04695

ตอบ : Q29405 - boom_lasner [18 เม.ย. 2559] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
ถามว่าจะเลี้ยงเพื่ออะไร...เลี้ยงเพื่อค้ากำไรหรือความสวยงามผ่อนคลาย...การวางแผนเตรียมตัวสำคัญมากครับ...1คนเลี้ยง2หญ้า3น้ำและก็กำลังเงิน4อย่างนี้สำคัญเหมือนกันหมดทุกข้อขาดอย่างไรอย่างหนึ่งไม่ใด้เลย...ย้อนกลับมาเรื่องสายพันธุ์ถ้าเขตอีสาน...ต้องยกไห้เขาเลยวัวสายพันธุ์ใทยเลือดผสม...เข้าใด้กับแทบทุกสายเลือด...เลี้ยงง่ายกินไม่เลือกไม่ต้องคิดมากครับ...ซื้อขายคล่องมือโอกาศขาดทุนมีน้อยมาก...อีกสายพันธุ์...โคตรวัวงาม...วัวบราซิล...ถ้าจะเลี้ยงสายพันธุ์นี้..สี่ข้อที่ผมพูดมายังไม่พอนะครับต้องมีข้อที่5..คือหัวใจของเจ้าของวัวครับ...เขียนจากประสบการณ์1ปีที่เลี้ยงวัวของผมครับ...ฝากข้อคิดทิ้งท้าย...วัวใทยสายพันธุ์ที่ถูกมองข้าม...ขอไห้เจอสายพันธุ์ที่ถูกใจนะครับ

Hdfj
ส่งอีเมล์ถึง Spก.ถนนชัย 49.230.232.* [] ความเห็นที่ 2/#362159 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 04811 Bdnfnc

1 วัวในเมืองไทยตอนนี้ ส่วนใหญ่เป็นเลือด ผสมทั้งนั้น ราคาจับต้องได้ ส่วนเลือดร้อยจริงๆหายากครับ เอาเป็นว่าเลือกตัวที่สวยถูกใจ ไม่มีตำหนิ หรือน้อยที่สุด สีอะไรก้ได้ สายไหนก็ได้ ราคาจับต้องได้ครับ

ส่งอีเมล์ถึง ราชันย์   1.47.164.* [] ความเห็นที่ 3/#362194 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 02341

<< กรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ เพื่อสังคมเว็บบอร์ด >>

.:: เว็บบอร์ด ::โคบาลนิวส์:: (ให้บริการโดย ::โฮสต์พันธุ์ไทย)