เว็บบอร์ด โคบาลนิวส์
.::. เว็บบอร์ด เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น สำหรับสังคมคนรักวัวงาม .::.

[กลับสู่หน้าแรกเว็บบอร์ด คลิก]

อยากจะขาย วัว และควายค่ะ
(กระทู้ 3.00 ดาว - 0 คำตอบ - 1 ไลค์) อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
จริงๆ ไม่อยากขาย แต่สงสารคนเลี้ยงที่เป็นพ่อเป็นแม่ ตอนนี้พ่อป่วยเป็นโรครูมาตอยด์ อาการกำเริบบ่อย เดินไม่ได้เป็นเดือน ๆ ภาระหนักจึงตกที่แม่ ซึ่งแม่เองก็มีโรคประจำตัว ขาก็เจ็บตลอดเวลาหนึ่งข้าง ทั้งวัวทั้งควาย ลูกๆ ก็ทำงานที่กรุงเทพ และที่ชลบุรี ยุให้พ่อกับแม่ขายทุกวัน เพราะพ่อกับแม่เลี้ยงกันไม่ไหวแล้ว ครั่นจะลาออกจากงานไปเลี้ยงวัวควายแทน ก็คงไม่มีรายได้อะไร เพราะกว่าจะขายก็เป็นปีๆ พ่อแม่เขาเลี้ยงเขาก็รักของเขา พ่อบอกว่าพวกเอ็งก็โตมาได้เพราะวัว ควายนี่แหละ เราเข้าใจท่านดี แต่มันเลี้ยงกันไม่ไหวแล้ว เวลาหน้านาก็ไม่มีที่เลี้ยงเลย ต้องผูกไว้บริเวณบ้านเท่านั้น ต้องไปเกี่ยวหญ้ามาให้จนหมดหน้าทำนา

จริงๆ อยากหาทางออก จะขายก็กลัวได้ราคาไม่ดี ใครพอจะแนะได้ไหม หรือใครสนใจรับซื้อไปเลี้ยงต่อก็ได้ค่ะ มีกำลังท้อง ทั้งวัวทั้งควาย วัวควายที่ดี เลี้ยงแล้วต้องมีลูกมีหลานให้คนเลี้ยง ตลอด วัว ควายบ้านนี้เป็นแบบนั้น ค่ะ พ่อกับแม่เลยไม่อยากขาย
ยังไม่มีรูปนะค่ะ ถ้าสนใจกลับบ้านอีกทีจะถ่ายให้ดูค่ะ อยู่อำเมืองสุรินทร์ นะค่ะ
ไลน์ ID : iamlaor

สมาชิกหมายเลข 05732 (post: 1 reply: 0)          ถูกใจกระทู้นี้ ส่งอีเมล์ถึง แสนเพื่อนฟาร์ม 115.87.226.* [ ] ตอบคำถามนี้
     ผู้ที่ชื่นชอบกระทู้นี้ :   [ - ]

<< กรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ เพื่อสังคมเว็บบอร์ด >>

.:: เว็บบอร์ด ::โคบาลนิวส์:: (ให้บริการโดย ::โฮสต์พันธุ์ไทย)