เว็บบอร์ด โคบาลนิวส์
.::. เว็บบอร์ด เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น สำหรับสังคมคนรักวัวงาม .::.

[กลับสู่หน้าแรกเว็บบอร์ด คลิก]

ขอถามทิศทางควายไทย
(กระทู้ 3.00 ดาว - 6 คำตอบ - 2 ไลค์) อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
ผมมือใหม่เริ่มเลี้ยงควายมาปีกว่าๆแล้วตอนนี้มีทั้งหมด ๑๒ ตัว(แม่พันธุ์ ๕ตัว ลูกตัวเมีย ๓ ตัวผู้ ๔ตัว)มีแปลงหญ้าและเนเปียร์ประมาณ ๕ไร่ตัดให้กิน เลี้ยงแบบผูกล่าม ช่วงเช้าและบ่าย เอาเข้าคอกนอนช่วง ประมาณ ๑๑.๐๐-๑๕.๐๐ น สภาพควายอ้วนสมบูรณ์ดีทุกตัว ขอถามว่าควายไทยมีตลาดและทิศทางในอนาคตเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับตลาดวัว(ชอบควายเพราะเลี้ยงง่ายกินง่าย)และกำลังจะเปลี่ยนอาชีพจากครูไปเป็นเด็กเลี้ยงควายในเร็วๆนี้ครับ และกำลังจะขยายแปลงหญ้าแพงโกล่าในนาข้าวเพื่อรองรับการขยายฟาร์มในอนาคตจะเพิ่มวัวเข้ามาอีกสักชุดครับ

สมาชิกหมายเลข 05748 (post: 4 reply: 13)          ถูกใจกระทู้นี้ ส่งอีเมล์ถึง ปั้นท่ง 182.93.188.* [ ] ตอบคำถามนี้
     ผู้ที่ชื่นชอบกระทู้นี้ :   [ au999,*4444* ]

ตอบ : Q30394 - ปั้นท่ง [12 ก.ค. 2559] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ

ดีทั้งวัวและควาย ผมก็มีวัว 7 ตัว ควาย 11 ตัว ควายจะโตช้ากว่าวัวเมื่อเทียบปีต่อปีราคาวัวจะมากกว่าควายเป็นหมื่น ผมกำลังจะปล่อยควายออกเอาวัวเข้ามาแทน มีควาคิดเห็น 0860834095

Hiraki
ส่งอีเมล์ถึง Hiraki 49.229.47.* [] ความเห็นที่ 1/#368806 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 05659

ตอบ : Q30394 - ปั้นท่ง [12 ก.ค. 2559] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ

ควาย

Hiraki
ส่งอีเมล์ถึง Hiraki 49.229.47.* [] ความเห็นที่ 2/#368807 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 05659

ขอถามหน่อยครับวัวเลี้ยงยากมั้ย ถ้าเทียบกับควาย ส่วนตัวผมว่าควายนะ แต่ถ้าตลาดควายผมไม่แน่ใจ มือใหม่พึ่งเริ่มมาปีกว่าๆครับ กำลังหาประสบการณ์อยู่และคิดว่าจะถอนตัวจากอาชึพหลักกลับไปเลี้ยงวัวควายครับ 0868680891

ส่งอีเมล์ถึง ปั้นท่ง 182.93.188.* [] ความเห็นที่ 3/#368815 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 05748

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวจากคนอาชีพเดียวกันครับ การเลี้ยงควายหรือวัว ถ้าเลี้ยงเพราะรักและผูกพันจริงๆก็มีความสุขดีถึงดีมากครับ หลังกลับจากทำงานหลักซึ่งหนักและเหนื่อยมาทั้งวัน ส่วนราคาก็ขึ้นอยู่กับความต้องการของตลาด และความพอใจระหว่างคนซื้อกับคนขายที่ตกลงกันได้ครับ แต่ผมไม่เห็นด้วยที่จะลาออกจากอาชีพครู และยิ่งมีต้นทุนที่ดีอยู่แล้วคือมีทั้งควายมีพื้นที่ปลูกหญ้าแถมจะซื้อวัวเข้ามาอีก ก็ถือว่าลงตัวดีนะครับ ส่วนผมมีวัวอยู่แค่๖ตัวก็พอใจและมีความสุุขดีเพราะผมคิดเสมอว่ามีวัวเท่ากับมีเงินครับ (ขออภัยหากเห็นต่างครับ)

ส่งอีเมล์ถึง Chayut04 182.93.130.* [] ความเห็นที่ 4/#368824 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 05696

ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของสภาพเพื้อที่ๆเอื้อแต่ล่ะอย่างไม่เหมื่อนกันครับ การดูแลก็ไม่เหมือนกัน อาจจะกินหญ้าเหมือนกันก็จริงอยู่ แต่ความเป็นอยู่ของควายมันต้องมีน้ำมีปลักหรือโคนให้นอนครับ แตวัวนั้นต้องแห้งและอากาศถ่ายเทสะอาด

คนเลี้ยงวัว 182.232.140.* [] ความเห็นที่ 5/#368826 เขียนตอบคำตอบนี้  

ด้านทิศทางตลาด ราคายังทรงๆอยู่ แนวโน้มราคาก็ไม่น่าลง เพราะปริมาณการเลี้ยงลดลงทุกปี แต่ความต้องการภายนอกประเทศยังมีอยู่ แม้ที่ผ่านมาจะมีลักลอบนำเนื้อเข้า ก็ไม่ทำให้ราคาเนื้อโคกระบือลดลงครับ
ด้านนโยบายรัฐ ก็มีนโยบายส่งเสริมจากกระทรวงเกษตรฯ การผสมเทียมจากกรมปศุสัตว์เพื่อปรับปรุงสายพันธุ์ให้ได้อย่างรวดเร็ว มีการสนับสนุนเงินทุนตามนโยบายรัฐจาก ธกส. แต่เป็นระดับรายย่อย มีกฎหมายคุ้มครองการฆ่าโคเพศเมีย ครับ
ด้านสังคม วัว ควาย เป็นสัตว์ที่อยู่ในกระแสการเลี้ยงแบบผสมผสาน การเกษตรแบบเศรษฐกิจพอเพียง การเลี้ยงเชิงอนุรักษ์ หรือการท่องเที่ยว ได้รับความนิยมอยู่ครับ
ด้านการเลี้ยง ผู้ประกอบการ เกษตรกร เริ่มมีการรวมกลุ่ม สร้างเครือข่ายในระดับภาค ระดับประเทศ มีการประชุม เสวนา จัดประกวด เพื่อแสดงให้เห็นถึงการอนุรักษ์และพัฒนา ซึ่งก็จะเห็นว่ามี ควาย สวยๆ ให้เห็นเพิ่มมาขึ้นทุกภูมิภาค

ส่งอีเมล์ถึง ควายสุพรรณ 1.47.37.* [] ความเห็นที่ 6/#379925 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 06028

<< กรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ เพื่อสังคมเว็บบอร์ด >>

.:: เว็บบอร์ด ::โคบาลนิวส์:: (ให้บริการโดย ::โฮสต์พันธุ์ไทย)