เว็บบอร์ด โคบาลนิวส์
.::. เว็บบอร์ด เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น สำหรับสังคมคนรักวัวงาม .::.

[กลับสู่หน้าแรกเว็บบอร์ด คลิก]

หัดเลี้ยงวัว ตอนนี้ มีเมือก ออก แต่ไม่ มาก เป็นสีนำตาล มันคือไร ค่ะ
(กระทู้ 1.00 ดาว - 0 คำตอบ - 1 ไลค์) อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
เพิ่ง หัดเลี้ยงวัวค่ะ ซื้อวัวแม่ลูก มาเลื้ยง ค่ะ เขาบอก มีลูกมาแล้ว สี ตัว ค่ะ เราเอามาเลี้ยงได้ 5 เดือน แล้วค่ะ ตอนแรก มีอาการ มีเมือก ใส ออก แล้วหาย ไป สองวัว มี มาใหม่ เยอะ กว่าเก่า เราเลยคิดว่า น่า จะเป็นอาการ เป็นสัด เท่าที่หาข้อมูล มาค่ะ แต่ ก้อ ไม่ได้ ผสม หรือ ทำไร และเห็นว่า มีเมือกเป็นสีนำตาล คล้ายๆ ชา ค่ะ เหนียว แต่ก้อ ไม่ ได้ เยอะ มาก ปล่อย มา อีก 17 วัน เริ่มมี อาการ อีก แต่ ครั้ง นี้ เป็น แป๊บเดียว แล้ว หายไป ผ่าน มา อีก 15 วัน มีอาการ เหมือนเดิมอีก ค่ะ เอา หมอ อาษา มาช่วยดู คิดว่าจะผสมเทียมค่ะ แต่ พอ หมออาษามาล้วง เขา บอก ไม่แน่ใจ ว่า วัวท้องหรือเล่า ค่ะ เขาบอก มดลูก ยังแข็งๆ อยู่ แต่เขาฟังจาก อาการ ที่มีเมือก นำตาล แล้ว เขาบอก เลย ลองล้วง และยกคอมดลูก เขาบอก มันหนัก กว่าปรกติ จะ ทำ งัยดี ค่ะ จะว่า เป็นมดลูกอักเสบ และรักษา ก้อ ไม่ ได้ ทำงัย ดีค่ะ หมออาษาบอกอยากให้รอ อีกสัก สองเดือน ค่ะ ถ้าท้อง น่าจะเช็ดได้ ใครเคยมีประสพการบ้างค่ะ

ทิฆัมพร 171.5.52.* [ ] ตอบคำถามนี้
     ผู้ที่ชื่นชอบกระทู้นี้ :   [ - ]

<< กรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ เพื่อสังคมเว็บบอร์ด >>

.:: เว็บบอร์ด ::โคบาลนิวส์:: (ให้บริการโดย ::โฮสต์พันธุ์ไทย)