เว็บบอร์ด โคบาลนิวส์
.::. เว็บบอร์ด เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น สำหรับสังคมคนรักวัวงาม .::.
[กลับสู่หน้าแรกเว็บบอร์ด คลิก]

........“ เกาะติดกระแสฮิต วัวดำกำลังมา ”....
(กระทู้ 4.00 ดาว - 23 คำตอบ - 9 ไลค์) อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ

......“ การพัฒนาพันธุ์ของวงการวัวงาม มีการพัฒนาที่ไม่เคยหยุดนิ่ง แม้กระแสจะเป็นอย่างไรก็ตาม ก็เพื่อรองรับตลาดใหม่ๆแล้วเพื่อเป็นการทำให้กระแสวัวงามไม่มีตกเทรนด์ แถมยังช่วยให้เราสามารถเตรียมตัวเพื่อก้าวเข้าสู่ประชาคมอาเซี่ยนได้อย่างเต็มที่ คราวนี้เราก็สามารถพูดถึงโลกแห่งความเป็นจริงได้อย่างไม่มีการสร้างภาพเกี่ยวกับวงการวัวงาม เพราะเคยมีนักเล่นวัวบางรายบอกว่า “ วัวดำเลือดไม่นิ่งบ้าง ตลาดวัวดำไปได้ไม่ไกล ” แต่บางรายก็บอกว่า “ ตลาดวัวดำกำลังกลับมาอีกครั้งแล้ว ” โดยสังเกตได้จากวันนั้นจนถึงวันนี้ วัวดำเริ่มมีการเพิ่มจำนวนมากยิ่งขึ้น ซึ่งตลาดวัวดำก็อาจจะได้เวลาเริ่มต้นใหม่อีกครั้งแล้ว และด้วยวัฏจักรต่างๆนาๆก็คงไม่มีใครสามารถทำนายอนาคตได้ว่าวัวดำจะก้าวเดินไปในทิศทางใด นอกเสียจากว่าเราทุกคนร่วมมือและร่วมใจกันผลักดันและกระตุ้นกระแสแค่นี้วัวดำก็สามารถอยู่ได้แล้ว..”

\" วัวทุกตัวไม่มีป้ายราคาติดไว้ ถ้าอยากได้โทรสอบถามเลยครับ \" By ครูทิน เจ้าสัวรากหญ้า...สนใจสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่..ครูทิน......ครับผม...
สมาชิกหมายเลข 01565 (post: 142 reply: 3464)          ถูกใจกระทู้นี้ ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [ ] ตอบคำถามนี้
     ผู้ที่ชื่นชอบกระทู้นี้ :   [ boonchoo,ดอกรักส้ม,คุณเก่ง,อาเซี่ยน99,ลุง ฟาง,สุวรรณอิสาน,kamuki,หนุ่มเมษา,โซเวียต ]

ตอบ : Q05841 - เหยี่ยวข่าว.. [30 พ.ค. 2556] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ

............ท่ามกลางความแรงของกระแสวัวแดง ที่แผ่ขยายครอบคลุมทั่วทุกพื้นที่ในประเทศไทย ทำให้พ่อพันธุ์แดงหลายๆตัว ขายน้ำเชื้อได้แบบเกลี้ยงถังเลยก็ว่าได้ พ่อพันธุ์บางตัวถึงขั้นรีดน้ำเชื้อรีดแล้วรีดอีก ขายน้ำเชื้อแทบไม่ทันเพราะโดยภาพรวมแล้วเกษตรกรส่วนใหญ่ล้วนนิยมชมชอบในเสน่ห์ของวัวแดงและมักจะได้ยินคำพูดที่มักจะติดหูที่ว่า “ วัวจะถูกหรือแพงขอแค่แดงไว้ก่อน ” ซึ่งคำพูดนี้ ก็ยังใช้ได้ทุกยุคทุกสมัย แม้ว่าเวลาจะผ่านมานานเท่าใดก็ตาม กระแสความนิยมชมชอบในวัวแดงก็ไม่ได้ลดน้อยถอยลงเลย แต่ถ้าทุกท่านลองมองย้อนไปเมื่อปี พ.ศ. 2550 ซึ่งช่วงนี้เป็นช่วงที่กระแสวัวมีการเปลี่ยนแปลงโดยที่หลายๆท่านอาจจะไม่รู้ตัวหรือไม่มีใครสามารถรู้ได้ล่วงหน้าได้เลยว่าทิศทางหรือกระแสวัวงามจะไปในทิศทางใด และอยู่ๆทุกท่านก็ต้องแปลกใจกับสิ่งที่ถูกมองข้ามไปนั้นก็คือ “ กระแสวัวดำที่มาแบบม้ามืดจริงๆ ” โดยสังเกตได้จากความเคลื่อนไหวของวัวดำในช่วงนั้น ใครที่มีวัวดำอยู่ในมือบอกได้คำเดียวว่า รวยกับรวย เพราะวัวดำเป็นที่ต้องการของตลาดเป็นอย่างมาก ซื้อง่ายขายคล่องและมีราคาแพงมาก ถึงขานสามารถทำให้เจ้าของพ่อพันธุ์ในช่วงนั้นรวยตามๆกันไปหลายๆท่าน น้ำเชื้อพ่อพันธุ์ดำขายดีแบบเทน้ำเทท่าหรือแม้แต่ใครที่มีแม่พันธุ์ดำ ต่างก็พากันเพาะลูกขายเพื่อตอบสนองต่อความต้องการของตลาดและกระแสวัวดำในช่วงนั้น จนสามารถถึงขนาดลบกระแสวัวแดงลงจนมืดสนิทเลยทีเดียว....

\" วัวทุกตัวไม่มีป้ายราคาติดไว้ ถ้าอยากได้โทรสอบถามเลยครับ \" By ครูทิน เจ้าสัวรากหญ้า...สนใจสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่..ครูทิน......ครับผม...
ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 1/#76002 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

ตอบ : Q05841 - เหยี่ยวข่าว.. [30 พ.ค. 2556] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ

.....แต่เมื่อกาลเวลาเปลี่ยนไปก็มักจะทำให้อะไรหลายๆอย่างเปลี่ยนแปลงตามไปด้วยจากช่วงทองและการเฟื่องฟูของตลาดวัวดำ จนทำให้กระแสวัวดำเริ่มที่จะอยู่ตัว เพราะมีกระแสวัวขาวออกมาให้เห็นเป็นระลอกๆแถมประกบด้วยวัวโบ๊ทและก็ถึงเวลาที่วัวแดงจะกลับมาเปรี้ยงปร้างอีกครั้ง จนทำให้ตลาดวัวดำเริ่มที่จะกลับมาเงียบอีกครั้ง จนบางครั้งถึงขนาดทำให้วัวดำเป็นวัวที่ถูกลืม แต่ถึงอย่างก็ตามสำหรับวัวดำนั้น ถึงแม้กระแสจะดูเงียบๆไป แต่ก็เงียบไปเพราะเตรียมบ่มเพาะและเตรียมเปิดตัวอีกครั้งกับผลงานที่ได้รับการพัฒนามาแล้วจากพ่อพันธุ์ดำๆเด่นๆที่มีอยู่ทั้งนั้น...

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 2/#76003 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

.....ซึ่งตอนนี้กระแสวัวโดยรวม อาจจะดูเงียบไปบ้างเพราะยังอยู่ในช่วงหน้าฝน เกษตรกรส่วนใหญ่ต้องหันไปทำไร่ ทำนา งานประกวดโคก็ไม่ค่อยมี จึงทำให้กระแสอาจดูเงียบๆไปบ้าง แต่สำหรับวัวดำนั้นตลาดน้ำเชื้อก็ยังเดินได้เรื่อยๆ ถึงแม้อาจจะยังไม่ดีเท่ากับวัวแดงก็ตามเพราะทุกอย่างล้วนต้องอาศัยเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ที่ได้รับพันธุกรรมมาจากพ่อและแม่พันธุ์นั้นๆ

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 3/#76004 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

.......สำหรับ “ กระแสวัวดำ ” ก็ยังต้องรอดูต่อไป คงจะไม่มีใครที่จะสามารถฟันธงได้เลยว่า “ กระแสวัวดำจะอยู่หรือจะไป ” เราต้องรออีกนิดหน่อย เพราะเราต้องรอดูผลงานเพื่อให้ออกมาเป็นตัวการันตี แม้จะมีพ่อพันธุ์ดำบางตัวได้นำผลงานเด็ดๆออกมาโชว์ให้เห็นแล้วก็ตาม แต่เราก็ต้องอาศัยกระแสเป็นองค์ประกอบหลักด้วย และจากการที่ได้สังเกตรู้สึกว่าตอนนี้ความนิยมที่จะเลี้ยงวัวงามสีดำเริ่มมีคนสนใจมากขึ้นแล้ว ในส่วนของพ่อพันธุ์ดำ ก็ถือได้ว่ากระแสวัวดำในช่วงนี้อยู่ในขั้นที่ดี ตลาดน้ำเชื้อวัวดำยังเดินได้ดีถึงแม้อาจจะยังไม่เฟื่องฟูเท่ากับวัวแดงก็ตาม แต่ก็ต้องยอมรับว่ากระแสวัวดำก็ไม่เคยจางหายไปจากวงการวัวงาม เพราะวัวดำเขามีเสน่ห์ในตัวของเขาเอง ไม่ว่าจะเป็นความสวยและความลงตัวของโครงสร้างที่ไม่แพ้วัวโบ๊ท ขาวโบ๊ท และขาว โดยคนส่วนใหญ่จะนิยมเอาแม่ขาวมาใส่ดำ จะได้ลูกสีดำง่ายมาก โดยเฉพาะแม่ขาวที่มีหูเหลือบๆดำๆมักจะให้ลูกดำ แต่โอกาสที่จะได้ลูกดำหรือไม่ดำนั้นเป็นไปได้เท่าๆกัน แต่คนส่วนใหญ่จะนิยมใช้แม่ขาวผลิตลูกดำแล้วก็พัฒนาในรุ่นต่อๆไปเรื่อยๆ ซึ่งหวังว่า อนาคตของวัวดำน่าจะไปได้อีกไกลสำหรับจุดยืนในวงการวัวงาม

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 4/#76005 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

อย่างพ่อพันธุ์ดำที่กำลังดังอยู่ในขณะนี้ ถึงแม้จะต้องฝ่ากระแสวัวแดงก็ตามแต่สำหรับตลาดน้ำเชื้อของเขาก็ยังขายได้ดี ไม่ตกไม่หล่น ยังใช้ได้อยู่ และอีกอย่างตลาดวัวดำและความต้องการวัวดำก็มีจำนวนเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ สังเกตได้จากน้ำเชื้อพ่อพันธุ์ดำรีดน้ำเชื้อจนแทบจะไม่พอขายเลยทีเดียว อย่างเช่นน้ำเชื้อของ อมตะดำ ชาลี เพชรผาดำ อาเซี่ยน 99 เป็นต่อ ดำดี เนวี่ เซียน88 และที่ขาดไม่ได้เลยนั้นก็คือ “ บิ๊กแบล็ค ” ซึ่งตัวนี้สังเกตได้ว่ากระแสของเขามาแรงจริงๆ ผลงานที่ออกมาก็มีแต่แบบเด็ดๆทั้งนั้นและก็ยังมีพ่อพันธุ์ดำอีกหลายตัวที่นำผลงานออกมาโชว์อย่างไม่ทำให้ใครๆผิดหวัง ส่วนแนวโน้มในอนาคตคิดว่า วัวดำน่าจะไปได้เรื่อยๆ เพราะกระแสตอนนี้ก็ถือได้ว่า วัวดำได้รับความต้องการขยายแผ่ทั่วถึงทุกพื้นที่และทวีความแรงมากขึ้นเรื่อยๆ

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 5/#76006 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

.....แต่ตอนนี้วงการวัวงามทั้งระบบอาจจะดูเงียบไปบ้าง ไม่ค่อยคึกคัก เพราะเป็นช่วงหน้าฝนและอีกอย่างช่วงนี้ก็ถือได้ว่าอยู่ในช่วงก่ำกึ่งสำหรับการเปลี่ยนกระแสของวงการวัวงาม แต่อย่างไรก็ตามตอนนี้กระแสวัวดำก็ถือว่าดี และจะเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ สำหรับใครที่มีวัวดำสวยๆอยู่ในความครอบครองตอนนี้ไม่เหนื่อยเปล่าแน่นอน เพราะตอนนี้เจ้าของพ่อพันธุ์หลายๆท่านมียอดคนสั่งน้ำเชื้ออย่างต่อเนื่อง จนถือได้ว่าสำหรับชั่วโมงนี้อาจจะต้องยกพื้นที่ว่างให้กับวัวดำหรือเปิดใจยอมรับกับกระแสที่ว่า “ วัวดำกำลังมา ” และอีกอย่างพ่อพันธุ์วัวดำในเมืองไทยก็มีให้เห็นเพียงไม่กี่ตัว ตลาดน้ำเชื้อก็น่าจะเดินหน้าไปได้แบบสบายๆ เรียกได้ว่า คอกไหน ฟาร์มไหนที่ผสมวัวดำไว้ หรือมีวัวดำติดคอกไว้รับรองไม่เหนื่อยเปล่าแน่นอนเพราะช่วงนี้วงการวัวงามเริ่มใกล้จะถูกปกคลุมด้วย “ กระแสความแรงของวัวดำที่จะออกตัวมาสู่สายตาแบบม้ามืดจริงๆ ”

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 6/#76007 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

....สุดท้ายนี้ผู้เขียนขอฝากคำคมที่ว่า “ ความคิดสร้างสรรค์ คือหลักประกันของการพัฒนา..ก้าวเดินอย่างรู้ค่า เป็นที่มาของตัวจริง ” ขอบคุณทุกการติดตามอ่านบทความน่ะครับ..ซึ่งบางข้อความอาจจะเป็นข้อมูลเก่า แต่ผู้เขียนจะขอนำเอามาเล่าและเรียบเรียงใหม่ เพื่อให้ได้ข้อมูลที่ชัดเจนและเหมาะกับการติดตามอ่านมากยิ่งขึ้น ถ้ามีบางข้อความที่ผิดพลาดประการใดผู้เขียนก็ต้องขออภัยด้วยน่ะครับ..ขอบคุณครับผม...

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 7/#76008 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

ตอบ : #76008 - เหยี่ยวข่าว.. [30 พ.ค. 2556] อ้างถึงข้อความนี้ ในการตอบของคุณ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆของคุณรายงานแบบสดๆครับ....

ส่งอีเมล์ถึง ยู 115.67.69.* [] ความเห็นที่ 8/#76019 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01535

" ขอบคุณครับเสี่ยยู...ผมยินดีและขอเอาใจช่วยสำหรับคอวัวดำ...ให้มีความสุขกับการที่ได้เลี้ยงวัวดำ...ตลอดไปน่ะครับ...."

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 9/#76070 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

แต่อย่างไรก็ตามช่วงนี้ “ คอวัวดำ ” เริ่มคึกคักขึ้นเรื่อยๆ โดยจากการที่ผู้เขียนได้สังเกตตามงานประกวดพบว่า เกือบทุกงานต่างก็มีวัวดำสวยๆงามๆเกิดขึ้นมากมาย พร้อมกับพ่อพันธุ์วัวดำอีกหลายๆตัวที่เริ่มเปิดตัวและออกเดินสายโชว์ตัวกันอย่างต่อเนื่อง โดยวัวดำแต่ละตัวต่างก็มีความสวยงามแตกต่างกันออกไป ตามแต่วัวนั้นๆ แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นก็ขึ้นอยู่กับความพิเศษ ความสวยงามตามแบบฉบับของวัวดำ ที่สามารถแสดงออกมาให้เห็นแถมวัวดำมีดีไม่แพ้วัวสีอื่นๆเหมือนกัน เพราะทุกวันนี้วัวดำเขาได้รับการพัฒนาแล้ว ซึ่งในบางครั้งช่วงยุคก่อนๆหลายท่านอาจจะเคยได้ยินคำว่า “ วัวดำพัฒนาไม่ทันวัวสีอื่นๆ”เพราะในการที่จะบรีดวัวดำออกมาตัวหนึ่งนั้นทำได้ยากมาก แต่มาในยุคนี้คำนั้นใช้ไม่ได้อีกแล้วเพราะเวลาเปลี่ยนไปการพัฒนาก็ก้าวเข้ามาสู่ยุคของวัวดำ จากการที่..วัวดำทำยากก็จะกลายเป็นวัวดำทำง่ายมาก..เพราะทุกวันนี้วัวดำเขาได้รับการพัฒนาและเพาะพันธุ์อย่างจริงจังแล้วแม้จะมาหลังวัวสีอื่นๆแต่ก็เป็น..การมาช้าที่มาด้วยคุณภาพ..”

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 10/#76091 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

" ....กระแสจะมาช้าหรือเร็วก็ต้องขึ้นอยู่กับเวลา...."...ครับ...ขออนุญาต..นำภาพอาเซี่ยน 99 ลงน่ะครับ..

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 11/#76127 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

ขอบคุณมากครับครูทิน ที่เป็นสื่อกลางของวงการวัวงามของเรา กระแสวัวดำกำลังจะมาจริงๆ แล้วครับ

ส่งอีเมล์ถึง อาเซี่ยน99 1.2.143.* [] ความเห็นที่ 12/#76141 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00921

ช่วงนี้กระแสน้ำเชื้อ อาเซียน99 ดีมากครับ ขอบคุณเฮียทุกท่านที่สนใจนะครับ

ส่งอีเมล์ถึง อาเซี่ยน99 1.2.143.* [] ความเห็นที่ 13/#76149 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00921

รูปเล็กไปหน่อย อัฟเดทรูป อาเซียน99 วันนี้ตอนเย็นๆครับผม

ส่งอีเมล์ถึง อาเซี่ยน99 1.2.143.* [] ความเห็นที่ 14/#76152 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00921

อีกรูปครับ กับหน้าหล่อ ของอาเซียน99

ส่งอีเมล์ถึง อาเซี่ยน99 1.2.143.* [] ความเห็นที่ 15/#76154 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00921

ตอบรับกระแส วัวงาม ทุกสี ทุกสายพันธุ์ ด้วยวัวสวยงาม สไตล์ใหม่ (งาม & บึก) โดยเฉพาะ วัวดำ ที่กำลังขาดตลาด หรือตลาดมีความต้องการ อยู่มากมายในขณะนี้ แต่ไม่มีของ(มันขาดตลาดจริงๆ(วัวดำ)..อิอิ)

ส่งอีเมล์ถึง nongkhai_farm 223.206.130.* [] ความเห็นที่ 16/#76163 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00399

ขอบคุณครับครูทิน ที่ได้รวบรวมข้อมูลดีฯ ของเหล่ารูปหล่อขั้นเทพ มาให้เราได้ชมกัน แต่สิ่งที่จะทำให้กระแสวัวดำคึกคักขึ้นกว่านี้ คือนางในฝัน ตัวนี้ครับผม

ส่งอีเมล์ถึง สองบุญ ฟาร์ม 125.26.147.* [] ความเห็นที่ 17/#76177 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01710

" ขอบคุณมากครับ..คุณยุทธ...คุณนุ่น..ทีมงานอาเซี่ยน99 และ..สองบุญฟาร์ม...ผสมก่อนรวยก่อนครับ...เรื่องแบบนี้ไม่ต้องคิดนาน..รอนาน...รีบๆผสมเลยน่ะครับ..."ผมเชื่อว่าพ่อพันธุ์ทุกตัวล้วนมีความสวยและความโดดเด่นแตกต่างกันออกไป...เพราะฉะนั้นเราจะต้องส่งเสริมให้เขาได้นำเสนอตัวของเขาเองบ้างครับ..."..และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งผลงาน..ของพ่อพันธุ์ดำขั้นเทพฯ..จ้าวบิ๊กแบล็ค..ลูกชายตัวโปรดของพี่ภูผา.....ครับ

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 18/#76240 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

" บิ๊กแบล็ค....พร้อมลูกสาว....น้องมุนิล.....

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 19/#76277 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

"แบล็คเอเซีย 444"
พ่อ: ช้างดำครับ แม่: สายป่าสักครับ...
...จันเสนฟาร์ม.....ส่งครับ

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.179.* [] ความเห็นที่ 20/#76349 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

ขอบคุณ ครูทิน ครับ ภาพวันนี้ ครับ พึ่งถ่าย กะ the cows ครับ

ส่งอีเมล์ถึง nongkhai_farm 223.206.130.* [] ความเห็นที่ 21/#76367 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00399

แดด มากๆ ร้อนสุด ดำกันทั้งคน ทั้งวัว ครับ

ส่งอีเมล์ถึง nongkhai_farm 223.206.130.* [] ความเห็นที่ 22/#76368 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 00399

" ขอบคุณครับพี่ต๊อก...วัวดำกำลังฮิตครับ..แต่ถ้าคนดำนี่ซิ...อิๆๆๆๆๆ...ดำ..ใหญ่..ได้ใจ..คนชอบดำจริงๆครับ...."

ส่งอีเมล์ถึง รายงานแบบสดๆ 101.51.167.* [] ความเห็นที่ 23/#76402 เขียนตอบคำตอบนี้   สมาชิกหมายเลข 01565

<< กรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ เพื่อสังคมเว็บบอร์ด >>

.:: เว็บบอร์ด ::โคบาลนิวส์:: (ให้บริการโดย ::โฮสต์พันธุ์ไทย)